ชีวิตอิสระ.คอม
December 14, 2017, 07:13:04 AM *
Welcome, Guest. Please login or register.

Login with username, password and session length
News:

Home   Help Login Register  
Pages: 1 [2]
  Print  
Author Topic: ปลูกผักสวนครัวปลอดสารพิษไว้กินเอง  (Read 85351 times)
gonetoosoon
Newbie
*

View Profile Email
« Reply #17 on: May 17, 2010, 07:28:11 PM »

ลืมรูป.....

* ฟักทองผัดไข่.JPG (68.32 KB, 778x584 - viewed 799 times.)

* ทอดมันหัวปลี.JPG (74.58 KB, 778x584 - viewed 790 times.)

* ถั่วฝักยาวมะเขือเทศและดอกบานชื่น.JPG (165.41 KB, 584x778 - viewed 853 times.)
rat
Administrator

« Reply #18 on: May 20, 2010, 09:44:08 PM »

ไม่ทราบ ได้เคยไปที่ชุมชนของคุณโจน จันได บ้างหรือยัง
วิถีชีวิตของแก เป็นแบบเรียบ ง่าย สุดโต่ง ของจริง

คุณโจน จันได เป็น idol ของผมคนหนึ่งเลยละครับ Grin
คิดว่าปลายปีนี้อยากจะหาโอกาศไปศึกษาเรียนรู้จากแกนะครับ
ถึงแม้ว่าวันนั้นบ้านดินผมคงเสร็จแล้ว แต่ก็มีเรื่องอื่นๆ ที่อยากเรียนรู้และที่สนใจอีกเยอะครับ
การเก็บเมล็ดพันธุ์ก็เป็นสิ่งหนึ่งที่ผมจะทำครับ คัดพันธุ์ที่ดีๆ เก็บไว้ พันธุ์ไม้พื้นเมื่องที่น่าจะอนุรักษ์ไว้

ปล.ช่วงนี้ทำแต่บ้านดินไม่ค่อยได้เข้ามาอัพเดทเวปเท่าไร จริงๆ แล้วมีเรื่องที่จะเขียนอีกมากมายหลายเรื่องเลย Embarrassed
MyGaur
Newbie
*

View Profile
« Reply #19 on: July 13, 2010, 07:58:28 PM »

สวัสดีค่ะ 

ต้องขอบคุณที่งานที่ยุ่งและหนักจนทำให้ต้องอยู่ทีออฟฟิตในเวลาเกือบ 2 ทุ่มแบบนี้ค่ะ

ถึงทำให้ได้เข้ามาในเว็บนี้...ขอบคุณมากนะคะที่นำเสนอเรื่องราวของการออกมาทำเกษตรแบบนี้

มันทำให้รู้ว่ารู้สึกว่า ..จุ๋มไม่ได้บ้าที่คิดและเผลอไปอยู่คนเดียว อย่างน้อยยังมีอีกหลายคนที่เขาเคยทำมาก่อน

จุ๋มคงต้องเข้ามาขอคำแนะนำเรื่อย ๆ ค่ะเพราะไม่มีความรู้ด้านเกษตรเลย  ตอนนี้ก็เพิ่งเริ่มปลูกผักทีบ้านตัวเอง

ซึ่งไม่มีที่ดินเพราะเป็นบ้านจัดสรรเล็ก ๆ  ต้องทำแปลงไม้ขึ้นเองค่ะ ...แต่ก็ยังไม่ดีเท่าไร มีต้นกระเพราอย่างเดียวที่รอดตาย

ปล. รู้ไหมภาพในกระทู้นี้ของคุณทำให้น้ำตาจุ๋มไหลเลยล่ะ....ดินที่ว่างเปล่า เริ่มมีสีเขียว  และมือที่แตก  Cry
rat

« Reply #20 on: July 17, 2010, 10:53:54 AM »

ปล. รู้ไหมภาพในกระทู้นี้ของคุณทำให้น้ำตาจุ๋มไหลเลยล่ะ....ดินที่ว่างเปล่า เริ่มมีสีเขียว  และมือที่แตก  Cry
อ้าว...เป็นงั้นไป5555

คนที่คิดอยากทำเกษตร ชอบต้นไม้ อยากใช้ชีวิตพอเพียงมีเยอะครับ
บางคนเพียงคิดและชื่นชมกับคนอื่น บางคนก็ทำเป็นงานอดิเรก บางคนแน่วแน่ลงมือทำเต็มตัว(สำเร็จบ้าง ล้มเหลวบ้าง)
เพื่อเป็นกำลังใจลองเข้าไปในเวป http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php
ดูนะครับ จะเห็นได้ว่าเราไม่ได้โดดเดี่ยว ยังมีอีกสังคมที่น่าอบอุ่น ชอบอะไรเหมือนๆ กัน

พอลงมือปลูกและได้รางวัลเป็นผลผลิตจากผลงานของตัวเองแล้วก็จะรู้ครับว่านี่แหละความสุขที่หาได้ไม่ยาก มีอยู่รอบตัว
ถึงที่จะน้อยก็ไม่เป็นไรครับ สมัยผมอยู่คอนโด ระเบียงยังเต็มไปด้วยต้นไม้ เคยคิดจะเอาดินมาเททั้งระเบียงแล้วปลูกหญ้าให้เต็มกับปลูกต้นไม้ แต่มีคนบอกว่าระเบียงมันจะพังเอา..... เลยได้แต่ปลูกในกระถาง Tongue
MyGaur
Newbie
*

View Profile
« Reply #21 on: July 19, 2010, 05:25:45 PM »

ขอบคุณมากค่ะ

Smiley Smiley 

สำหรับจุ๋มนั้นคือฝันสูงสุดที่อยากทำค่ะ...แต่ก็ไม่รู้หรอกว่าจะทำได้ดีหรือทำได้หรือไม่..

คงต้องเริ่มจากปลูกผักที่บ้านอย่างที่คุณ Rat ปลูกที่คอนโดนะคะ 
rat

« Reply #22 on: September 10, 2010, 10:44:55 PM »

หลังจากปลูกผักแล้วก็ได้ทดลองปลูกข้าว จริงๆ การปลูกข้าวหรือทำนาเป็นความคิดที่อยากทำมานานพอสมควรแล้วล่ะครับ(ทำแค่พอกินน่ะครับ)
ก่อนการลงมือก็ได้หาข้อมูลตามเวปต่างๆ เข้าไปตั้งกระทู้ถามผู้รู้บ้าง สิ่งแรกที่อยากรู้คือ ข้าวพันธุ์อะไรที่สีทานแบบข้าวกล้องแล้วให้คุณค่าทางอาหารเยอะ มีประโยชน์สูง ก็พอสรุปได้ว่า ข้าวหอมนิล เป็นตัวเลือกแรกๆ
พอได้ข้อมูลอย่างนี้แล้วก็สู่ขั้นตอนการคือหาซื้อพันธุ์ข้าว  สิ่งที่สำคัญในการเลือกซื้อคือ ต้องเป็นพันธุ์ข้าวที่ปลูกโดยวิธีเกษตรอินทรีย์ และแล้วก็ได้สั่งซื้อมาจากเวป เกษตรพอเพียง
ขั้นต่อไปก็คือทดลองปลูก ที่ต้องทดลองก็คือ เกิดมาเคยปลูกข้าวกับใครเค้าที่ไหนกัน มันต้องทดลองจากเล็กๆ ไปก่อนจริงป่าว... เริ่มจากวงซีเมนต์ขนาด 60 เซ็นที่อยู่ข้างบ้านนี่เหละ หลังจากปลูกไปแล้วก็เป็นที่สนใจของคนรอบข้าง(มันจะทำบ้าอะไรของมันอีก5555)
การปลูกก็ไม่ยากอะไรเพราะพื้นที่เล็กนิดเดียว -_-'  ให้น้ำใส่ปุ๋ยแค่สองครั้งตลอดระยะเวลาการปลูก 95 วัน ฉีดไล่แมลงบ้างแล้วแต่ความขยัน 5555

ถ่ายรูปเก็บไว้ทุกๆ 10 วัน

ผมแทบไม่ได้ดูแลอะไรเลยนะครับ มีเพลี้ย มีแมลง มีนก มาคอยกวนบ้าง แต่ก็เห็นมีมด มีแมงมุมมาคอยควบคุม

คนที่อยู่ในเมืองน่าลองปลูกดู ใช้พื้นที่ไม่มาก เห็นผลไว มีความสุขเร็ว ฟันธงงงงง

อีกไม่กี่วันก็คงจะได้เก็บเกี่ยว และก็คัดพันธุ์ เอาต้นงามๆ ที่แตกกอดีๆ เมล็ดมีสีนิล
แล้วปีหน้าก็น่าจะได้ลงมือปลูกที่แปลงนาจริงๆ
โอม
Newbie
*

« Reply #23 on: March 11, 2011, 04:37:48 AM »

หวัดดีครับ ผมโอมนะครับ
ตอนนี้ผมกำลังสนใจเรื่องการเกษตรและวิถีชัวิตแบบบ้านๆอยู่
ตอนนี้ก็เริ่มต้นด้วยการค้นหาข้อมูลที่น่าจะเกี่ยวข้องจนได้มาเจอกับเวปของพี่เข้าพอดี
(เจอปุ๊บก็ตัดสินใจสมัครเมมไว้เลยนะ)

ก็ขอเข้าเรื่องเลยนะครับ ในกระทู้นี้พี่กล่าวถึงที่ดินไร่ละ 2-3 หมื่นบาทไว้ เลยอยากจะทราบว่าที่ดินที่พี่กล่าวถึงนั้นอยู่ตรงส่วนไหนของประเทศไทยครับ
http://www.chivit-itsara.com/forum/index.php?topic=2.0

คือผมเองไม่ได้มีเงินมากมายนัก อยากได้ที่ดินไว้เป็นหลักประกันกับชีวิต
ที่ดินราคานี้ผมเองก็พอสู้ไหวน่ะครับ(ราคานี้จริงผมจะซื้อสัก 2-3 ไร่เลย)

หวังว่าคงได้พูดคุยกันอีกหลายๆครั้งนะครับ
rat

« Reply #24 on: March 11, 2011, 07:41:22 PM »

(เจอปุ๊บก็ตัดสินใจสมัครเมมไว้เลยนะ) 

สมัคยากใหมครับ ผมพยามยามกันบอทที่มันขยันมาสมัคได้แทบทุกวัน ตามลบกันอยู่นั่นแหละ จึงอาจทำให้คนที่สนใจสมัคสมาชิคลำบากนิดนึง ต้องขออภัย

คือผมเองไม่ได้มีเงินมากมายนัก อยากได้ที่ดินไว้เป็นหลักประกันกับชีวิต
ที่ดินราคานี้ผมเองก็พอสู้ไหวน่ะครับ(ราคานี้จริงผมจะซื้อสัก 2-3 ไร่เลย)

เป็นที่ดินโฉนดซื้อขายได้ตามกฏหมาย อยู่ห่างตัวเมืองพิจิตรประมาณ 10-20 กิโล ถนนก็เป็นถนนคันนาทำกันเอง รถกะบะวิ่งได้ ไม่ใช่ถนนทางหลวง ถ้าเป็นถนนทางหลวงจะแพงขึ้นอีกเท่าตัว แต่ถึงไม่ใช่ก็วิ่งได้เพราะใช้ทางกันมาตั้งแต่รุ่นปู่รุ่นพ่อ
แต่คนแถวนี้เค้ามีที่กันเป็นหลัก ยี่สิบไร่ ห้าสิบไร่ หลายๆ ร้อยไร่ การจะขอแบ่งซิ้อคงลำบากครับ และที่สำคัญ เมื่อไม่นานมานี้ก็มีนายทุนมากว้านซื้อที่แถวนี้ไปเป็นพันไร่ ในราคาไร่ล่ะหมื่นแปดเท่านั้น Embarrassed โครงการเค้าจะทำนาในที่พันสองพันไร่โดยทำคันสูงกันน้ำท่วมจะทำท่อขนาดใหญ่ส่งน้ำมาจากแม่น้ำหรือไม่ก็คลองส่งน้ำหลัก แกเคยทำแบบนี้ในแปลงอื่นๆ มาแล้ว รวยจนไม่รู้จะรวยยังไง (สงสัยจะบ่นยาวไปแล้ว555)

โอม
Newbie
*

« Reply #25 on: March 12, 2011, 12:02:04 AM »

ขอบคุณที่มาตอบนะครับ(เห็นกระทู้ถูกทิ้งไว้นานเทียว)
ตัวผมเองที่เล็งๆไว้ตอนนี้ก็มีที่แถวชุมแพ จะไปดูกับเพื่อนช่วงสงกรานต์นี้แหละครับ(ถ้าลางานได้อ่ะนะครับ)
เคยไปมาครั้งหนึ่งแล้วช่วงเดือนกรกฎาคม หลายปีแล้วล่ะครับ ไปคราวนั้นเป็นช่วงหน้าฝนพอดี นาเขียว ดินดี
แต่เห็นว่าช่วงนี้แล้งน่าดู เปิดแผนที่ในกูเกิ้ลดูเห็นแต่ดินสีน้ำตาลเต็มไปหมด

ว่าก่อนปีใหม่จะไปพบคุณโจน จันไดที่เชียงใหม่ด้วย เพราะผมเองก็สนใจเรื่องบ้านดินอยู่เหมือนกัน
(อีกอย่างคือเรื่องเมล็ดพันธุ์ที่เขาเก็บรักษาไว้ อยากได้มาหัดปลูก)

ว่าแต่นะครับ ผมเปิดอินเตอร์เนตเจอประกาศขายที่ดินราคาถูกอยู่เหมือนกัน
แต่เป็นสวนยางเก่าทั้งนั้นเลย หากผมจะดูพื้นที่ตรงนี้ต้องระวังเรื่องอะไรบ้างครับ
เพราะบอกตรงๆผมเองไม่มีความรู้อะไรเลยเกี่ยวกับการเกษตรสักกะผีก ขนาดว่าปลูกกระบองเพชรยังตายเลย
ช่วยให้คำแนะนำด้วยครับ
(ติดใจตรงที่มันมีแต่สวนยางนี่แหละ)

ขอบคุณครับ หวังว่าคงได้ไปเจอกันโดยบังเอิญที่ไหนสักแห่ง

rat

« Reply #26 on: March 16, 2011, 09:21:14 AM »

ว่าแต่นะครับ ผมเปิดอินเตอร์เนตเจอประกาศขายที่ดินราคาถูกอยู่เหมือนกัน
แต่เป็นสวนยางเก่าทั้งนั้นเลย หากผมจะดูพื้นที่ตรงนี้ต้องระวังเรื่องอะไรบ้างครับ

ผมเองก็ไม่สันทัดเลยครับเรื่องสวนยาง จังหวัดบ้านผมไม่เคยเห็นใครปลูก
ปลูกแล้วเป็นไง พื้นที่ที่ปลูกมนานแล้วสภาพดินเป็นอย่างไร ต้นอายุมากแล้วกำจัดตออย่างไร ไม่ทราบเลยครับ Tongue
ลองเข้าไปถามเวป http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php ดูนะครับ
แล้วที่ที่ว่าจะไปดู เป็นที่โฉนดหรือป่าวครับ ไร่ล่ะเท่าไรล่ะครับ
Pages: 1 [2]
  Print  

Jump to: